วันที่ 28 ก.พ.2566 - พลเอก เฉลิมพล ศรีสวัสดิ์ ผู้บัญชาการทหารสูงสุด พร้อมด้วย นาย โรเบิร์ต เอฟ. โกเดค (Robert F. Godec) เอกอัครราชทูตสหรัฐอเมริกาประจำประเทศไทย และพลเรือเอก จอห์น ซี. อากีลีโน (John C. Aquilino) ผู้บัญชาการกองกำลังสหรัฐอเมริกาภาคพื้นอินโด - แปซิฟิก ร่วมเปิดการฝึกคอบร้าโกลด์ 2023 เป็นการฝึกเพื่อการพัฒนาความสัมพันธ์ทางทหารที่ดีระหว่างมิตรประเทศที่เข้าร่วมการฝึกให้แน่นแฟ้นยิ่งขึ้น และพัฒนาขีดความสามารถในการอำนวยการยุทธ์ร่วมและผสม ด้วยการประยุกต์ใช้กำลังรบในสถานการณ์วิกฤติต่างๆ ทั้งยังเป็นการฝึกการใช้ระเบียบปฏิบัติประจำกองกำลังผสมนานาชาติอีกด้วย โดยมี เอกอัครราชทูตญี่ปุ่นประจำประเทศไทย เอกอัครราชทูตเกาหลีใต้ประจำประเทศไทย เอกอัครราชทูตอินโดนีเซียประจำประเทศไทย เอกอัครราชทูตมาเลเซียประจำประเทศไทย และเอกอัครราชทูตสิงคโปร์ประจำประเทศไทย ตลอดจนผู้บัญชาการทหารเรือ ผู้แทนเหล่าทัพ และกำลังพล เข้าร่วมในพิธี ณ สถานีการบิน กองการบินทหารเรือ กองเรือยุทธการ จังหวัดระยอง
สำหรับการฝึกคอบร้าโกล์ด 2023 เ
ป็นการฝึกร่วมผสมทางทหารที่มี
ขนาดใหญ่ที่สุดในภูมิภาคเอเชี
ยตะวันออกเฉียงใต้ ซึ่งกองทั
พไทย และกองกำลังสหรัฐอเมริ
กาภาคพื้นอินโด-แปซิฟิค ร่วมกั
นเป็นเจ้าภาพจัดการฝึ
กในประเทศไทยเป็นประจำทุกปี
โดย
การฝึกครั้งนี้เป็นครั้งที่ 42
โดยมีประเทศที่เข้าร่วมการฝึ
กจำนวน 10 ประเทศ ประกอบด้วย ไท
ยสหรัฐอเมริกา สิงคโปร์ ญี่ปุ่น
อินโดนีเซีย สาธารณรัฐเกาหลี
และมาเลเซีย นอกจากนี้ยังมี
การฝึกเพิ่มเติม ได้แก่โครงการช่
วยเหลือประชาชน โครงการเสนาธิ
การผสมส่วนเพิ่มนานาชาติ หรือ
MPAT(multinational planning augmentation teem) โครงการสังเกตการณ์ฝึก หรือ
COLT (Combine observer Liaison Team) โดยมีประเทศอื่นๆที่เข้
าร่วม รวมทั้งสิ้น 30 ประเทศ จำ
นวน 7,390 นาย
![](../wp-content/uploads/2023/02/S__11264319.jpg)